ราคาสินค้าเกษตร ที่สำคัญ 13 ก.ค. 2560

วันที่ 13 ก.ค. 2560 เวลา 05:04 น.

Views

ราคาอาหารสด ทุกรายการยังไม่มีการเปลี่ยนแปลงราคาขายปลีก หมูเนื้อแดง ทั้งส่วนสะโพก และส่วนไหล่ กิโลกรัมละ 110-115 บาท ไก่สด ไม่รวมเครื่องใน ขายที่ตัวละ 70-75 บาท

ราคาไข่ วันนี้ไข่เป็ดสด ฟองละ 4.50 บาท - 4.60 บาท ส่วนไข่ไก่สด เบอร์ 2 ขายปลีกที่ฟองละ 3.10 บาท -3.20 บาท และเบอร์ 3 ที่ฟองละ 3 บาท -3.10 บาท  ราคาขายยังเท่าเดิมกับเมื่อวานนี้

และกลุ่มผักสด วันนี้มีปรับลดราคาขายปลีก 3 รายการ ได้แก่ ผักชี ต้นหอม และมะนาว โดยมะนาว เบอร์ 1 และเบอร์ 2 เกรดคละขายที่ผลละ 2-3 บาท ส่วนเบอร์ 3 และเบอร์ 4 ผลละ 1-2 บาท สำหรับผักชนิดอื่นราคายังทรงตัว อย่างถั่วฝักยาว ขายเท่าเดิมที่กิโลกรัมละ 30-32 บาท

ส่วนผลไม้ตามฤดูกาล ช่วงนี้จะเป็นผลผลิตจากทางภาคใต้ออกสู่ตลาดทั้งทุเรียนและเงาะโรงเรียน  โดยวันนี้ทุเรียนพันธุ์หมอนทอง ผลคละขายที่ กิโลกรัมละ 150-160 บาท, ทุเรียนพันธุ์ชะนี กิโลกรัมละ 120-130 บาท และเงาะโรงเรียน กิโลกรัมละ 35-40 บาท, ส่วนมะม่วงพันธุ์น้ำดอกไม้ ราคากิโลกรัมละ 55-60 บาท ได้ปรับเพิ่มขึ้นมาตั้งแต่เมื่อวานนี้แล้ว เพราะเป็นช่วงปลายฤดู

ราคาเนื้อสัตว์
หมูเนื้อแดง                             กก.ละ                   110-115   บาท
เนื้อหมูสามชั้น                         กก.ละ                   120-125   บาท
ไก่สดทั้งตัว(ไม่รวมเครื่องใน)      ตัวละ                       70-75   บาท
กุ้งขาว (70-80 ตัว/กก.)           กก.ละ                   180-210   บาท

ราคาไข่
ไข่เป็ด                                   ฟองละ                    4.50-4.60  บาท
ไข่ไก่ เบอร์ 2                         ฟองละ                    3.10-3.20  บาท
ไข่ไก่ เบอร์ 3                         ฟองละ                    3.00-3.10  บาท

ราคาผัก
ผักกาดขาวปลี                         กก.ละ                         20-22      บาท
มะเขือเทศสีดา                        กก.ละ                          45-48      บาท
ต้นหอม                                   ขีดละ                         11-12      บาท  
ถั่วฝักยาว                                กก.ละ                         30-32      บาท
กะหล่ำดอก                             กก.ละ                         30-32      บาท 

ราคาผลไม้
ทุเรียนหมอนทอง                    กก.ละ                          150-160   บาท     
ทุเรียนชะนี                             กก.ละ                           120-130   บาท
เงาะโรงเรียน                          กก.ละ                            35-40    บาท 
มะม่วงน้ำดอกไม้                     กก.ละ                            55-60    บาท

ที่มา:กรมการค้าภายใน