“อาจารย์แม่” รองศาสตราจารย์ ดร. สุนีย์ สินธุเดชะ ได้ถูกพูดถึงอีกครั้งในสื่อต่าง ๆ โดยเพจภาพเก่าในอดีต ได้นำภาพของ อาจารย์แม่ ฉลองวันเกิดครบ 87 ปีกับครอบครัวมาให้ดูให้หายคิดถึง ซึ่งท่านยังคงดูมีสุขภาพแข็งแรง หลังจากภาพ “อาจารย์แม่” ในวันนี้ถูกเผยแพร่ออกไป ลูกศิกษ์ลูกหา คนทั่วไปพากันเข้าไปกดไลท์ กดแชร์ แสดงความคิดเห็นกันจำนวนมาก ส่วนใหญ่
บอกว่า “คิดถึงท่าน” พร้อมกับอวยพรขอให้ “อาจารย์แม่” มีสุขภาพแข็งแรง
![63d1f7ab2fa762.32227844.jpg](https://cdni-hw.ch7.com/dm/sz-md/i/images/2023/01/26/63d1f7ab2fa762.32227844.jpg)
คนในยุค 90 แทบจะไม่มีใครไม่รู้จัก หรือไม่พูดถึง “อาจารย์แม่” ซึ่งนอกจากเป็นปูชนียบุคคลด้านภาษาไทยแล้ว ยังเป็นนักพูดที่มีซื่อเสียงหาตัวจับได้ยากในยุคนั้น อาจารย์แม่มีชื่อเสียงจากการโต้วาทีที่ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยในช่วง 14 ตุลา และ 6 ตุลา เป็นเวทีโต้วาทีกับนักศึกษาที่เด็ดขาด เฉียบแหลม สามารถตอบโต้ได้ทุกคำค้านของฝ่ายค้าน หยิบประเด็นใดมาก็สามารถโต้ได้หมด นอกจากนี้ อาจารย์แม่เคยเป็นนักพูดประจำรายการทีวีวาที เป็นแขกรับเชิญยุคแรกในรายการจันทร์กะพริบ รายการสี่ทุ่มสแควร์ เป็นกรรมการตัดสินการพูดโต้วาทีหลายครั้ง
ด้วยความที่ “อาจารย์แม่” เป็นอดีตอาจารย์ประจำสาขาวิชาการสอนภาษาไทย ภาควิชาหลักสูตรและการสอน คณะครุศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ในเรื่องการใช้ภาษาไทย จึงมีความโดดเด่นเรียกว่า ใครใช้ภาษาไทยผิด “อาจารย์แม่” จะออกมาสอนสั่งตามสไตล์การพูดเชิงหยิกกัดและด้วยน้ำเสียงที่เป็นเอกลักษณ์ ผ่านสื่อต่าง ๆ อยู่บ่อยครั้ง จนเป็นที่จดจำสร้างคุณค่าให้กับภาษาไทยเป็นอย่างมากในยุคนั้น
ด้วยอายุที่มากขึ้น “อาจารย์แม่” ได้ลดการทำงานลง ไม่ค่อยออกสื่อมากนัก และใช้ชีวิตหลังเกษียณอย่างมีความสุข
ทีมข่าวออนไลน์ Ch7 HD News ขอให้ “อาจารย์แม่” มีความสุข สุขภาพแข็งแรงมากๆ นะคะ