สุดโรแมนติก! ช้างไทยร่วมเป็นสักขีพยานรัก แก่ หนุ่มสาว 10 คู่ จดทะเบียนสมรสบนหลังช้าง ที่จ.ลำปาง (14 กุมภาพันธ์ 2566 ) คู่รัก จำนวน 10 คู่ ได้เข้าร่วมพิธีจดทะเบียนสมรส ภายในงาน”รักเธอเท่าช้าง” คชบาลสานรัก ซึ่งจัดขึ้นที่ศูนย์อนุรักษ์ช้างไทย สถาบันคชบาลแห่งชาติ ในพระอุปถัมป์ฯ องค์การอุตสาหกรรมป่าไม้ อ.ห้างฉัตร จ.ลำปาง โดยเริ่มเวลาที่เป็นมงคล 09.09 น. เนื่องในวันแห่งความรัก หรือวันวาเลนไทน์ 14 กุมภาพันธ์ ที่มาถึงปี 2566 นี้
![แต่งงานบนหลังช้าง 1](https://cdni-hw.ch7.com/dm/sz-md/i/images/2023/02/14/63eb0e7b1a3a34.85185490.jpg)
โดยงานกิจกรรมดังกล่าวได้เริ่มจากขบวนแห่ของช้าง และคู่รัก ที่นั่งอยู่ด้านบนหลังของช้าง ซึ่งนำโดยช้างพลายบุญมี ช้างงาเพศผู้ อายุ 40 ปี ที่นำคู่รักทั้งหมดเข้าสู่ลานกิจกรรม ซึ่งมีน้องช้างถือป้ายงาน และเด็กๆ ชายหญิง ถือดอกไม้นำขบวนแห่เข้าสู่ลานสถานที่จัดงาน ท่ามกลางญาติของคู่รัก ประชาชน และนักท่องเที่ยว ทั้งชาวไทย และต่างชาติ เข้าร่วมเป็นสักขีพยานรัก และร่วมแสดงความยินดีในความรักของทุกคู่วันนี้
![แต่งงานบนหลังช้าง 2](https://cdni-hw.ch7.com/dm/sz-md/i/images/2023/02/14/63eb0e835cbbb6.96470786.jpg)
โดย นายศิริวัฒน์ บุปผาเจริญ รองผู้ว่าราชการจังหวัดลำปาง และ นายนเรศวร์ฤทธิ์ อุบลศรี นายอำเภอห้างฉัตร จ.ลำปาง ได้เป็นนายทะเบียน ลงนามในใบทะเบียนสมรส ในการจดทะเบียนสมรสเป็นคู่รัก คู่ครองตามกฎหมาย และมอบให้กับคู่รักทุกคู่ที่อยู่บนหลังช้าง สำหรับคู่รักที่ให้ความสนใจเข้าร่วมกิจกรรมครั้งนี้ เป็นคู่รักชาวลำปาง 4 คู่ และ
คู่รักจากต่างจังหวัด ที่เดินทางมาร่วมกิจกรรม โดยไกลสุด จาก จ.ยะลา , ปราจีนบุรี , จ.พิษณุโลก , จ.เชียงราย , จ.ลำพูน และ จ.แม่ฮ่องสอน
![แต่งงานบนหลังช้าง 3](https://cdni-hw.ch7.com/dm/sz-md/i/images/2023/02/14/63eb0e8b648b15.01459141.jpg)
สำหรับงานที่ทางสถาบันคชบาลแห่งชาติฯ จัดขึ้นครั้งนี้ เพื่อมอบความสุขที่พิเศษให้กับคู่รักชาวไทย ที่สนใจจดทะเบียนสมรสบนหลังช้าง โดยมีช้างเป็นสักขีพยานรัก ส่งความสุขทั้งคน และช้าง ได้มีความทรงจำดีๆ และเกิดความประทับใจ เนื่องในวันแห่งความรัก ที่มีช้างเป็นไทยได้สานรัก