วันนี้ (1 เม.ย.66) ผู้สื่อข่าวรายงานว่า บรรยากาศที่บ้านขาวริมน้ำเจ้าพระยา ถนนท้ายบ้าน ตำบลปากน้ำ อำเภอเมือง จังหวัดสมุทรปราการ ซึ่งเป็นสถานที่ตั้งบำเพ็ญกุศลศพ ของนายชนม์สวัสดิ์ อัศวเหม ทางครอบครัวและคณะเจ้าภาพได้จัดพิธีรดน้ำศพ โดยเริ่มพิธีตั้งแต่เวลา 14.00 น. จากกำหนดการเดิมที่วางไว้ในเวลา 16.00 น. พบว่าตั้งแต่ช่วงเที่ยงที่ผ่านมามีเหล่าบรรดานักการเมือง และนักการเมืองท้องถิ่นจำนวนมาก ข้าราชการและคนสนิท รวมถึงองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นทั้งในจังหวัดสมุทรปราการและจังหวัดข้างเคียง และชาวบ้านในจังหวัดสมุทรปราการหลากหลายสาขาอาชีพ ต่างพากันทยอยเดินทางมาร่วมพิธีในวันนี้ อาทิ นายสุนทร ปานแสงทอง รมช.เกษตรและสหกรณ์ พล.อ.สนธิ บุญยรัตกลิน อดีตผู้บัญชาการทหารบก (ผบ.ทบ.) และ อดีตประธานคณะมนตรีความมั่นคงแห่งชาติ (คมช.) นายกรุงศรีวิไล สุทินเผือก สส.เขต 5 สมุทรปราการ พรรคพลังประชารัฐ น.ส.ภริม พูลเจริญ สส.จังหวัดสมุทรปราการ เขต 3 พรรคพลังประชารัฐ พล.ต.ท.เรวัช กลิ่นเกษร อดีต ผบช.ปส. เป็ก-สัณชัย เองตระกูล ฯลฯ นอกจากนั้น ยังมีพวงหรีดจำนวนมากที่ส่งมาร่วมไว้อาลัยภายในงาน ซึ่งทางคณะเจ้าภาพแจ้งว่างดรับซองหรือเงินช่วยงาน แต่สามารถใส่ตู้เพื่อรวบรวมไปมอบให้กับโรงพยาบาล
![642810d3c0b435.70607172.jpg](https://cdni-hw.ch7.com/dm/sz-md/i/images/2023/04/01/642810d3c0b435.70607172.jpg)
ทางคณะเจ้าภาพได้จัดเตรียมที่รองรับกว่า 3,000 ที่นั่ง และจัดคิวประชาชนที่มาเคารพศพอย่างเป็นระเบียบ ก่อนให้ประชาชนเข้าไปรดน้ำศพถึงในบ้านขาว โดยกำหนดการพิธีสวดอภิธรรมในวันนี้ จะเริ่มขึ้นในเวลา 19.00 น. โดยมีพลเอก ประวิตร วงษ์สุวรรณ จะมาเป็นประธานในพิธี
![642810b1d236e5.20897726.jpg](https://cdni-hw.ch7.com/dm/sz-md/i/images/2023/04/01/642810b1d236e5.20897726.jpg)
ขณะที่นายวัฒนา อัศวเหม ได้ส่งคลิปเสียงถึงชาวสมุทรปราการว่า กราบเรียนพี่น้องชาวสมุทรปราการที่เคารพนับถือ ตนขอกราบขอบพระคุณพี่น้องชาวสมุทรปราการทุกท่านอย่างสูงที่มาไว้อาลัยลูกชายของตน เอ๋-ชนม์สวัสดิ์ อัศวเหม ในฐานะพ่อถือเป็นการสูญเสีย
![642810a441f9f8.82185039.jpg](https://cdni-hw.ch7.com/dm/sz-md/i/images/2023/04/01/642810a441f9f8.82185039.jpg)
ตลอดระยะเวลาที่พี่น้องชาวสมุทรปราการให้โอกาสลูกชาย และทีมงานกลุ่มสมุทรปราการก้าวหน้าทำงานให้พี่น้องอย่างต่อเนื่อง จนมีผลงานประจักษ์ พี่น้องสมุทรปราการทราบดีอยู่แล้ว จึงขอเรียนต่อพี่น้องชาวสมุทรปราการ ให้มั่นใจได้ว่า 'ทีมสมุทรปราการก้าวหน้า' จะขอทำงานให้สมุทรปราการบ้านของเรา จักยังคงดำรงอยู่ทำงานต่อไปอย่างเข้มแข็ง ทั้งงานท้องถิ่นและงานการเมืองระดับชาติ ตนจะดูแลอย่างเข้มแข็ง และใกล้ชิดกว่าเดิม ตนระลึกถึงเสมอ ถึงผู้นำท้องถิ่น กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ผู้นำชุมชน และเครือข่ายองค์กรต่างๆ มุ่งมั่นให้โอกาสเราทำงานมาเสมอ ขอให้เชื่อมั่นว่าเราจักร่วมงานกันต่อไป ไม่สะดุดและขาดตอน ตนจะทำงานกับทุกฝ่ายด้วยวัยและประสบการณ์ ตนเห็นว่าความร่วมมือทั้งความคิดและการกระทำจะช่วยบ้านเมืองได้มากกว่า และจะขอนำทีมสมุทรปราการก้าวหน้า ขอโอกาสระดับท้องถิ่นและระดับชาติต่อไป
![642810916b1954.76221633.jpg](https://cdni-hw.ch7.com/dm/sz-md/i/images/2023/04/01/642810916b1954.76221633.jpg)
![642810c0ad7453.25722796.jpg](https://cdni-hw.ch7.com/dm/sz-md/i/images/2023/04/01/642810c0ad7453.25722796.jpg)