วันนี้ (1 ม.ค.66) เวลา 06.00 น. ผู้สื่อข่าวรายงาน บรรยากาศที่ป่านันทนาการหินสามวาฬจังหวัดบึงกาฬ บ้านโนนทรายทอง ม.8 ต.โคกก่อง อ.เมืองบึงกาฬ หรือเรียกสั้นๆ ว่า “ภูสิงห์” ซึ่งเป็นแหล่งท่องเที่ยวชื่อดังของจังหวัด โดยเช้าวันนี้อุณหภูมิอยู่ที่ 19 องศา มีนักท่องเที่ยวทั้งชาวไทย ชาวต่างชาติจำนวนมาก เดินทางมาชมความงดงามทางธรรมชาติ พร้อมกับรอชมแสงแรกของปี พ.ศ.2567 ที่โผล่พ้นขอบฟ้าผ่านเทือกเขาของฝั่ง สปป.ลาว ขึ้นมาอวดโฉม ในเวลา 06.35 น.
![65921e65638450.56283619.png](https://cdni-hw.ch7.com/dm/sz-md/i/images/2024/01/01/65921e65638450.56283619.png)
โดยเฉพาะจุดไฮไลต์บริเวณ “หินสามวาฬ” ซึ่งเป็นหินขนาดใหญ่เป็นหน้าผาสูงชัน รูปร่างเหมือนปลาวาฬ 3 ตัว พ่อ แม่ ลูก เรียงกันอยู่เป็นจุดชมวิวที่สวยที่สุดมองเห็นป่าไม้ ภูเขา และแม่น้ำโขง และฝั่งสปป.ลาว โดยเฉพาะอย่างยิ่งช่วงเช้าเวลาที่พระอาทิตย์กำลังไต่ระดับโผล่ขึ้นขอบฟ้า เราจะได้เห็นแสงสีส้มไล่เฉดสี ฉายแสงให้เห็นภาพวิวทิวทัศน์ที่อยู่เบื้องหน้า พร้อมสายหมอกบางเบา ที่เกิดจากแสงแดดกระทบกับไออุ่น แบบสุดลูกหูลูกตา สวยงาม ทุกคนที่มาเที่ยวต่างถ่ายเก็บภาพบรรยากาศ และถ่ายเซลฟีด้วยท่าทางต่างๆ โพสต์ผ่านโซเซียลมีเดีย รวมไปถึงไลฟ์สด แชร์ความสวยงามของแสงแรก ผ่านโซเซียลอย่างคึกคัก พร้อมกับขอพรเพื่อความเป็นสิริมงคลกับตัวเองและครอบครัว
![65921e6600e838.62484130.jpg](https://cdni-hw.ch7.com/dm/sz-md/i/images/2024/01/01/65921e6600e838.62484130.jpg)
![65921e65b45f39.36807862.jpg](https://cdni-hw.ch7.com/dm/sz-md/i/images/2024/01/01/65921e65b45f39.36807862.jpg)