สำหรับ “กานต์ชัย จิตรเมืองนนท์” ถือเป็นหนึ่งในนักมวยที่หลายคนคุ้นชื่อกันเป็นอย่างดี ในฐานะนักชกดาวรุ่งที่มีสไตล์การชกบู๊ดุดัน สู้ไม่ถอย โดยมีดีกรีเป็นถึงอดีตแชมป์รุ่น 100 ป. แห่งเวทีมวยสยาม อ้อมน้อย แต่ด้วยวิกฤติโควิดที่เริ่มขึ้นในช่วงปี 2562 ทำให้เส้นทางอาชีพนักมวยไทยอันรุ่งโรจน์ของ “กานต์ชัย จิตรเมืองนนท์” ต้องสะดุดลง
ดูคลิป ONE ลุมพินี วันที่ 8 ธันวาคม 2566 คู่ กานต์ชัย จิตรเมืองนนท์ vs บินลาดิน แสงมรกต
![65d5dc84466384.47467761.jpg](https://cdni-hw.ch7.com/dm/sz-md/i/images/2024/02/21/65d5dc84466384.47467761.jpg)
แม้ “กานต์ชัย จิตรเมืองนนท์” จะฝืนชกมวยต่อมาจนถึงช่วงปลายปี 2564 แต่ด้วยค่าตัวที่ลดน้อยลงมากเมื่อเทียบกับที่เคยได้รับในช่วงสมัยก่อนโควิดแพร่ระบาด ทำให้ “กานต์ชัย จิตรเมืองนนท์” ตัดสินใจหันหลังให้กับวงการมวยทันที เพื่อเข้ารับการเกณฑ์ทหารเป็นเวลา 1 ปีเต็ม
หลังจากปลดประจำการออกมาในช่วงต้นปี 2566 ซึ่งเป็นช่วงเวลาเดียวกันกับที่ ONE เข้ามาจัดรายการ ONE ลุมพินี กลายเป็นจุดเปลี่ยนสำคัญที่ทำให้ “กานต์ชัย จิตรเมืองนนท์” ตัดสินใจที่จะกลับมาชกมวยอีกครั้ง หลังเห็นเพื่อนรักร่วมค่ายอย่าง “สะแกงาม จิตรเมืองนนท์” คว้าโบนัส 3.5 แสนบาทได้ตั้งแต่ไฟต์เปิดตัวในศึก ONE ลุมพินี นัดปฐมฤกษ์ ในเดือนมกราคม
![65d5dc84d5bb95.83909779.jpg](https://cdni-hw.ch7.com/dm/sz-md/i/images/2024/02/21/65d5dc84d5bb95.83909779.jpg)
“ตอนที่รู้ว่าจะมีรายการ ONE ลุมพินี ผมก็รู้สึกตื่นเต้นมากเพราะเคยดูมวย ของรายการ ONE มาก่อน ตั้งแต่ ONE ลุมพินี นัดปฐมฤกษ์ วันนั้นรอเชียร์เพื่อนของผม สะแกงาม ที่ไปชก ซึ่งพอเห็นว่าเขาสามารถคว้าโบนัส 3.5 แสนบาท มาครองได้ ผมก็ตัดสินใจทันทีว่าจะต้องกลับมาชกมวยอีกครั้ง เพราะถ้าผมได้มาชกในรายการนี้แล้วสามารถคว้าโบนัสได้ ก็จะช่วยให้ชีวิตของผมดีขึ้นครับ”
![65d5dc85acea35.62826054.jpg](https://cdni-hw.ch7.com/dm/sz-md/i/images/2024/02/21/65d5dc85acea35.62826054.jpg)
“กานต์ชัย จิตรเมืองนนท์” ที่กลับมาเอาจริงเอาจังในการชกมวยอีกครั้ง ได้โอกาสเข้าไปโชว์ฝีมือในเวทีค้นหานักกีฬาดาวรุ่ง Road To ONE Thailand ซีซัน 2 เพื่อเซ็นสัญญาเข้าเป็นนักกีฬาในสังกัด ONE และสามารถคว้าชัยชนะได้ 2 ไฟต์ติดต่อกัน แต่เพราะการทำน้ำหนักไม่ผ่าน จึงทำให้เขาต้องตกรอบรองชนะเลิศอย่างน่าเสียดาย
หลังจากนั้น “กานต์ชัย จิตรเมืองนนท์” ถูกผลักดันให้เข้ามาเปิดตัวในศึก ONE ลุมพินี 44 พบกับ “บินลาดิน แสงมรกต” ซึ่งเจ้าตัวก็ไม่ปล่อยโอกาสทองให้หลุดลอย จัดการเตะก้านคอเอาชนะน็อกไปได้ตั้งแต่ยกแรก พร้อมคว้าโบนัส 3.5 แสนบาท เข้ากระเป๋าได้ดั่งใจหวัง
![65d5dc8601b140.99256510.jpg](https://cdni-hw.ch7.com/dm/sz-md/i/images/2024/02/21/65d5dc8601b140.99256510.jpg)
การกลับมาโชว์ฝีมือครั้งที่ 2 ของ “กานต์ชัย จิตรเมืองนนท์” ในศึก ONE ลุมพินี 53 วันศุกร์ที่ 23 ก.พ.นี้ จะได้โอกาสให้เปิดศึกรีแมตช์ล้างตากับ “พยัคฆ์คีรี มิสกวัน” อดีตคู่ปรับเก่า ที่ตนเองเคยพลาดท่าแพ้น็อก ในศึกวันชนะชัย ที่สนามมวยเวทีลุมพินี เมื่อปี 2562 ซึ่งการโคจรกลับมาเจอกันครั้งนี้ “กานต์ชัย จิตรเมืองนนท์” หมายมั่นปั้นมือที่จะล้างแค้นเอาคืนให้ได้แบบทบต้นทบดอก เพื่อเดินหน้าไปต่อบนเส้นทางการแข่งขันระดับโลก
“พยัคฆ์คีรี เขาเป็นมวยฝีมือครับ มีลูกจุกจิกเยอะ แต่จุดอ่อนของเขาคือเวลาโดนอาวุธหนัก ๆ ก็มียุบให้เห็น ในภาคแรกผมแพ้เขาในรูปแบบมวยไทย 5 ยก นวมใหญ่ แต่ไฟต์นี้มาเจอกันในรูปแบบมวยไทย 3 ยก นวมเล็ก ซึ่งเข้าทางมวยบู๊อย่างผมมากกว่าครับ ไฟต์นี้ผมจะเป็นฝ่ายเดินเข้าหาแน่นอน และจะพยายามเอาชนะน็อกเขาให้ได้ เพื่ออนาคตของผมครับ”
แฟนกีฬาชาวไทยสามารถจองบัตรเข้าชมในสนามผ่านทาง THAI TICKET MAJOR คู่แรกเริ่มเวลา 19.30 น. รับชมการถ่ายทอดสดทาง ช่อง 7HD กด 35 (ภาษาไทย) เริ่ม 20.30 น. รวมทั้งติดตามข่าวสารและความคืบหน้าของศึกนี้ได้ที่เฟซบุ๊ก ONE Championship Thailand เว็บไซต์ ONEFC.com และอินสตาแกรม ONEChampTh
ติดตาม ONE Championship และ ONE ลุมพินี ได้ที่ : https://www.ch7.com/one-championship
ช่องทางถ่ายทอดสด ONE ลุมพินี
- FACEBOOK : https://www.facebook.com/Ch7HD [เริ่มเวลา 19.30 น.]
- YOUTUBE : https://www.youtube.com/ch7hd [เริ่มเวลา 19.30 น.]
- ช่อง 7HD กด 35 / เว็บไซต์และแอปพลิเคชัน BUGABOO.TV [เริ่มเวลา 20.30 น.]