“วรพล ส.เดชะพันธ์” มวยซ้ายบู๊สนุก วัย 22 ปี จากบุรีรัมย์ คืนสังเวียนด้วยความมั่นใจพบกับ “ฮิโรกิ คาซาฮารา” นักสู้หน้าใหม่ วัย 24 ปี จากญี่ปุ่น ดีกรีแชมป์ชูตบ็อกซิ่ง 3 สมัย โดยเตรียมเผชิญหน้ากันภายใต้กติกามวยไทย แคตช์เวต 142 ป. ในศึก ONE ลุมพินี 53 ที่จะถ่ายทอดสดจากสนามมวยเวทีลุมพินี (รามอินทรา) ในวันศุกร์ที่ 23 ก.พ.นี้
![65d848ac5e6103.52994109.jpg](https://cdni-hw.ch7.com/dm/sz-md/i/images/2024/02/23/65d848ac5e6103.52994109.jpg)
“วรพล ส.เดชะพันธ์” หรือชื่อจริง “วรพล อุ่นเรือน” มีชื่อเล่นว่า “ต้อม” เป็นคน อ.คูเมือง จ.บุรีรัมย์ เริ่มฝึกซ้อมมวยไทยตอนเรียนชั้น ป.3 สังกัดแรกคือ “ไผ่ดงยิมส์” ค่ายมวยของพ่อตนเอง พร้อมใช้ชื่อชกมวยว่า “วรพล ส.เดชะพันธ์” ตามชื่อจริง ซึ่งมีความหมายว่า “ผู้มีกำลังเป็นหนึ่ง” นับตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา จนกระทั่งเรียนจบชั้น ม.6 เจ้าตัวมุ่งมั่นอยากยึดอาชีพชกมวยหาเลี้ยงชีพ จึงได้เข้ามาฝึกซ้อมอยู่ที่ค่าย ส.เดชะพันธ์
ตลอดเกือบ 1 ปี ที่ขึ้นมาล่าฝันในเมืองหลวง “วรพล ส.เดชะพันธ์” พัฒนาฝีมือขึ้นมาอย่างรวดเร็ว โดยประเดิมศึก ONE ลุมพินี 15 ในสีเสื้อเกียรติชัชนันท์ ด้วยความกดดัน เมื่อขึ้นชกในรูปแบบ 3 ยก และใช้นวมเล็กเป็นครั้งแรก แถมทำน้ำหนักไม่ผ่านตามเกณฑ์ สุดท้ายพ่ายคะแนนไม่เอกฉันท์ให้กับ “สิบแสน นกเขากม.11” กลายเป็นบทเรียนสุดล้ำค่า ก่อนนำไปพัฒนาฝีมือตัวเองและกลับมาแก้ตัวได้อย่างน่าประทับใจ
![65d848ad31a302.88626714.jpg](https://cdni-hw.ch7.com/dm/sz-md/i/images/2024/02/23/65d848ad31a302.88626714.jpg)
ขณะที่ไฟต์ล่าสุด “วรพล ส.เดชะพันธ์” หวนบู๊ด้วยสีเสื้อไผ่ดงยิมส์ ในศึก ONE ลุมพินี 30 เมื่อวันที่ 25 ส.ค.66 สามารถกลับมากู้หน้าได้อย่างยอดเยี่ยม เดินหน้าเตะก้านคอทำ “สลาตัน จิตรเมืองนนท์” ลงไปกองกับพื้นลุกไม่ขึ้นในยกที่ 2 พร้อมคว้าดับเบิลโบนัส เรียกความมั่นใจกลับคืนมาให้ตัวเองได้เป็นอย่างดี
“ไฟต์ที่สองผมเอาชนะน็อกยก 2 ‘สลาตัน’ มาได้ ผมรู้สึกดีใจมากที่สามารถทำผลงานได้ดีในรายการระดับโลกและคว้าเงินโบนัสได้ถึง 7 แสนบาท ตอนนั้นผมตกใจมากที่ทำดับเบิลโบนัสได้ ไม่คิดไม่ฝันว่า ‘บอสชาตรี’ จะให้รางวัลก้อนใหญ่ขนาดนี้ เงินส่วนใหญ่ผมแบ่งให้พ่อแม่เก็บเอาไว้ บางส่วนผมนำไปซื้อทองเก็บสะสม ที่เหลือนำไปฝากธนาคาร เพื่อใช้เป็นประโยชน์ในวันข้างหน้าของตัวเองครับ”
![65d848ae240109.41998325.jpg](https://cdni-hw.ch7.com/dm/sz-md/i/images/2024/02/23/65d848ae240109.41998325.jpg)
ผ่านไปสองไฟต์ “วรพล ส.เดชะพันธ์” เตรียมเจอด่านยากขึ้นไปอีกระดับเมื่อถูกวางประกบคู่ให้เจอกับ “ฮิโรกิ คาซาฮารา” ซุปตาร์เลือดบูชิโด ผู้เคยเอาชนะ “ลำน้ำมูลเล็ก” และ “ซุปเปอร์บอล” สองดาวเด่นจากค่ายมวย ทีเด็ด99 มาแล้ว โดยเขาเชื่อมั่นว่าการปรับตัวที่ดีขึ้นและศึกษาคู่ชกอย่างละเอียด จะช่วยเค้นฟอร์มที่ดีที่สุดออกมาได้
“ผมศึกษา ฮิโรกิ มาอย่างละเอียด เขามีอาวุธหมัดที่หนักและรุนแรง และถ้าวัดที่ความเร็วผมยังเป็นรองเขาอยู่เล็กน้อย ทางทีมโค้ชได้ติวเข้มเรื่องสเตปขาให้ผมมากเป็นพิเศษ มีการวนหลบหลีกออกอาวุธที่หลากหลายมากขึ้น ผมห้ามยืนหยุดนิ่งอยู่กับที่ ไม่อย่างนั้นจะกลายเป็นเป้านิ่งของคู่ต่อสู้ได้ครับ”
![65d848af3b8e38.14576242.jpg](https://cdni-hw.ch7.com/dm/sz-md/i/images/2024/02/23/65d848af3b8e38.14576242.jpg)
“ส่วนจุดอ่อนของ ฮิโรกิ คือเวลาเตะแล้วชอบเผลอป้องกันตัวไม่ดี ถ้าผมเดิมลุยโจมตีซ้ำต่อเนื่องน่าจะส่งผลให้เขามีอาการได้ ไฟต์นี้ผมเสริมมาทั้งลูกเตะขา เตะลำตัว และจังหวะเข้าวงในพร้อมมีศอกให้เห็นแน่นอน ผมคิดว่าไฟต์นี้ตัวเองจะเป็นฝ่ายได้ชัยชนะ และมีโอกาสลุ้นถึงขั้นปิดเกมน็อกได้เลยครับ”
แฟนกีฬาชาวไทยสามารถจองบัตรเข้าชมในสนามผ่านทาง THAI TICKET MAJOR คู่แรกเริ่มเวลา 19.30 น. รับชมการถ่ายทอดสดทาง ช่อง 7HD กด 35 (ภาษาไทย) เริ่ม 20.30 น. รวมทั้งติดตามข่าวสารและความคืบหน้าของศึกนี้ได้ที่เฟซบุ๊ก ONE Championship Thailand เว็บไซต์ ONEFC.com และอินสตาแกรม ONEChampTh
ติดตาม ONE Championship และ ONE ลุมพินี ได้ที่ : https://www.ch7.com/one-championship
ช่องทางถ่ายทอดสด ONE ลุมพินี
- FACEBOOK : https://www.facebook.com/Ch7HD [เริ่มเวลา 19.30 น.]
- YOUTUBE : https://www.youtube.com/ch7hd [เริ่มเวลา 19.30 น.]
- ช่อง 7HD กด 35 / เว็บไซต์และแอปพลิเคชัน BUGABOO.TV [เริ่มเวลา 20.30 น.]