สำนักข่าวซินหัว ได้เผยภาพชาวเมียนมาถือปืนฉีดน้ำ และสายยาง สาดน้ำเล่นกันอย่างสนุกสนานในนครย่างกุ้ง ระหว่างการฉลองเทศกาลสาดน้ำติงจัน (Thingyan festival) ซึ่งถือเป็นประเพณีเก่าแก่อันเป็นสัญลักษณ์ของการชำระล้างสิ่งไม่ดีที่ผ่านมาในอดีต เพื่อการเริ่มต้นใหม่ที่ดีกว่าเดิม
โดยการฉลองเทศกาลติงจัน มีขึ้นตั้งแต่วันที่ 13-17 เมษายน ซึ่งวันสุดท้ายของงานเทศกาล จะมีพิธีทำบุญ และปล่อยสัตว์ต่าง ๆ ที่ถูกกักขังไว้ โดยเชื่อว่าจะเป็นการอวยพร และนำมาซึ่งสิ่งดี ๆ ในชีวิต
โดยเทศกาลน้ำติงจันเป็นงานเทศกาลที่ใหญ่ที่สุดของเมียนมา ที่เชื่อว่าจะนำความสงบสุขและความเจริญรุ่งเรืองมาสู่ชาวเมียนมาทุกคน ซึ่งจะเฉลิมฉลองเป็นประจำทุกปี เพื่อต้อนรับปีใหม่ เหมือนกับประเทศอื่น ๆ ในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ อย่างไทย สปป.ลาว และกัมพูชา