เช้าข่าว 7 สี - เรื่องนี้เป็นเรื่องของชายที่ทั้งตัวและหัวใจของเขาเป็นนักดับเพลิง แม้ว่าทุกวันนี้จะไม่ได้อยู่รับใช้บ้านเกิดเมืองนอน แต่ก็ยังออกช่วยเหลือผู้อื่นทุกครั้งที่เกิดเพลิงไหม้
เป็นเรื่องราวของนายวิน ฟานเดอพิช อดีตนักดับเพลิงชาวเนเธอร์แลนด์ แต่ทุกวันนี้เนื่องจากว่ามาได้ภรรยาเป็นชาวไทย เลยทำให้ต้องออกจากการเป็นนักดับเพลิงที่เนเธอร์แลนด์ มาอยู่กับภรรยาที่เมืองไทย แต่ด้วยเลือดในตัวเป็นนักดับเพลิง มาอยู่นี่ก็นักชุดดับเพลิงมาด้วย และไหน ๆ ก็ไหน ๆ เลยเป็นอาสาดับเพลิง ของหน่วยกู้ภัยสว่างจรรยาธรรมบุรีรัมย์ มันซะเลย อย่างที่เห็นนายวิน เข้าไปช่วนดับเพลิงที่ลุกไหม้บ้านหลังหนึ่งในพื้นที่หมู่ 11 ตำบลเสม็ด อำเภอเมือง จังหวัดบุรีรัมย์
ซึ่ง นายวิน บอกกับทีมข่าว่า อยู่เมืองไทยมา 3 ปีครึ่ง โดยตอนแรกอยู่กรุงเทพมหานคร 2 ปี ก่อนจะย้ายมาอยู่ที่บุรีรัมย์ปีครึ่ง ก่อนจะมาสมัครเป็นอาสากู้ภัยกับหน่วยกู้ภัยสว่างจรรยาธรรมบุรีรัมย์