สนามข่าว 7 สี - เอาใจสายทะเล กว่าจะได้หมึกหอมตัวสด ๆ จากทะเล ต้องออกเรือไปวางลอบดักหมึกกันเกือบทั้งวัน ติดตามพร้อมกัน เจษฎาโอ้โฮ
อยากกินหมึกหอมตัวใหญ่ ๆ สด ๆ จากทะเล ต้องออกแรงกันหน่อย "เจษฎาโอ้โฮ" วันนี้มากับ "ลุงเช็ค-นรงค์ ม่วงทองคำ" ประธานกลุ่มประมงพื้นบ้านบ้านท่าเสม็ด อำเภอปะทิว จังหวัดชุมพร พาไปดูวิถีการวางลอบดักหมึกหอม
หมึกหอม อาศัยและหากินในน้ำลึกหน่อย ใช้เวลานั่งเรือมาร่วมชั่วโมง
เริ่มสังเกตุเห็นทุ่นของชาวประมง เรียงเป็นแนวยาว
ตอนดึงลอบดักหมึก ต้องทรงตัวให้ดี เพราะเรือเล็ก โคลงไปโคลงมา มือใหม่พลาดตกน้ำได้
พอสาวเชือกขึ้นมาแล้ว รีบยกใส่กว้าน ให้รอกดึงขึ้นมาช้า ๆ ระวังมือเอาไว้ด้วย
ส่วนที่เห็นนี่เป็นไข่หมึก เขานำเอาไปผูกไว้ในลอบ เพื่อล่อให้หมึกตัวเมียเข้ามาวางไข่เพิ่ม
ลอบดักหมึกทำจากไม้ มีขนาดใหญ่ น้ำหนักเยอะ กว่าจะนำขึ้นมาเอาหมึกออก หย่อนลงไปใหม่ ใช้เวลาเกือบทั้งวัน
วิถีคนวางลอบดักหมึกหอม ไม่ง่าย ออกเรือมาตั้งแต่เช้ามืด กว่าจะได้กลับเข้าฝั่ง แต่คุ้มค่า วันไหนโชคดี หมึกหอมเข้าลอบเยอะ ขายได้หลายพันบาท มาดูผลงาน หมึกหอมตัวใหญ่ ๆ ตัวเป็น ๆ ทำอะไรกินดี
ปิดท้าย เมนูยั่ว ๆ หมึกหอมชุมพร หรอยขนาดไหน ต้องมาลอง