สนามข่าว 7 สี - วันนี้จะเป็นวันแรกที่ กกต. เปิดการรับสมัครเป็น สว. ซึ่งคาดว่าจะมีผู้สนใจไปสมัครกันอย่างคึกคัก แต่ไม่ใช่ใครก็ได้ที่ไปสมัคร กกต. เขากำหนดกลุ่มอาชีพด้วย ติดตามจากคุณบิว ปิ่นปินัทธ์
การที่จะเดินไปสมัคร สว.ที่อำเภอ หรือเขตที่เรามีสิทธินั้น นอกจากคุณสมบัติและเอกสารที่พร้อมแล้ว เราต้องกรอกในใบสมัครด้วยว่าจะอยู่ใน 20 กลุ่มอาชีพไหนที่ กกต.กำหนด
แต่ไม่ต้องห่วงว่าเราจะไม่อยู่ใน 20 กลุ่มอาชีพ เพราะมันครอบคลุมทุกอาชีพอยู่แล้ว และแต่ละคนดู ๆ ไปมีสิทธิลงสมัครได้หลายกลุ่ม ประเด็นสำคัญอยู่ที่เราต้องเลือกให้ดีว่าสมัครกลุ่มไหน
เพราะการลงกลุ่มให้ถูกทิศถูกทาง หรือกลุ่มที่คู่แข่งไม่มาก ไม่ฮอตฮิต อาจมีผลต่อคะแนนที่ต้องสู้กันตั้งแต่ระดับอำเภอ ระดับจังหวัด จนถึงระดับประเทศ