ศิษยานุศิษย์และพุทธศาสนิกชนเข้าแถวรอสรงน้ำศพหลวงปู่ภา เกจิดัง แน่นศาลาวัด กว่า 4 ชั่วโมง ทางกรรมการวัดจะเก็บร่าง 1 ปี เพื่อให้ศิษยานุศิษย์ที่อยู่ไกลมาเคารพกราบไหว้
10 มิ.ย. 2567 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า หลังจากเคลื่อนร่างหลวงปู่ภา อดีตเจ้าอาวาสวัดตาขัน ต.ตาขัน จ.ระยอง ถึงวัดและได้มีการจัดเตรียมพิธีการเรียบร้อย ทางกรรมการวัดได้เคลื่อนร่างหลวงปู่ภา จัดเตรียมทำพิธีสรงน้ำศพ เพื่อให้ศิษยานุศิษย์และพุทธศาสนิกชนเข้าสรงน้ำศพ
บรรยากาศเต็มไปด้วยความอาลัย มีพระสงฆ์และพระเกจิดัง จากวัดในระยองและต่างจังหวัด เช่น หลวงพ่อรวย วัดมาบตาพุด หลวงพ่อทองสุขวัดหนองฆ้อ หลวงปู่เปลว วัดเจ็ดลูกเนิน พร้อมด้วย แม่ชีและผู้ถือศิล ศิษยานุศิษย์ ประชาชนทยอย เข้าแถวรอสรงน้ำ ด้วยความอาลัย ใช้เวลานานกว่า 4 ชั่วโมง
ต่อมาเวลา 16:00 น. มีพิธีพระราชทานน้ำหลวงสรงศพ โดยพระเทพสิทธิเวที เจ้าคณะจังหวัดระยอง เป็นประธานฝ่ายสงฆ์ นายทศพล บวรโมทย์ นายอำเภอบ้านค่าย เป็นประธานฝ่ายฆราวาส จากนั้นในคืนนี้ เวลา 19.30 น. จะมีการบรรยายธรรม และสวดพระอภิธรรม ถึงวันที่ 16 มิถุนายน วันที่ 17 มิถุนายน 2567เวลา 19:30 น. แสดงพระธรรมเทศนา 1กัณฑ์ สวดพระอภิธรรม วันที่ 18 มิถุนายน 2567 เวลา 19:30 น. สวดพระอภิธรรม และพิธีปิดศพ