เพจเฟซบุ๊ก ประชาสัมพันธ์ สำนักงานสาธารณสุข จังหวัดปัตตานี รายงานสถานการณ์ "โรคไอกรน" ในจังหวัดปัตตานี ตั้งแต่วันที่ 1 ม.ค. - 14 พ.ย.2566 ที่ผ่านมา มีผู้ติดเชื้อรวม 44 คน เสียชีวิต 1 คน
โดยโรคไอกรนเป็นโรคที่ติดง่าย อันตรายถึงชีวิต เป็นโรคที่เกิดจากเชื้อแบคทีเรีย (B. Pertussis) ทำให้มีอาการอักเสบของเหยื่อบุทางเดินหายใจ ติดต่อกันได้ง่ายจากการไอ จาม และสัมผัสสารคัดหลั่ง ระยะฟักตัวเฉลี่ย 7 - 10 วัน พบได้บ่อยในเด็กอายุต่ำกว่า 6 ปี
อาการสำคัญ จะมีไข้ต่ำ ๆ มีน้ำมูก ไอ ต่อเนื่องประมาณ 1 สัปดาห์ ไอซ้อนๆ ถี่ๆ ติดกัน 5-10 ครั้งหรือมากกว่านั้น จนทำให้หายใจไม่ทัน หายใจเข้าแรงจนมีเสียงดัง ตาแดง มีน้ำมูก ในเด็กเล็กอาจหายใจไม่ทันจนหน้าเขียว อาการอาจเป็นเรื้อรัง ติดต่อกันนาน 2-3 เดือน หากมีอาการดังกล่าว ให้รีบไปพบแพทย์ ไม่ซื้อยามาทานเอง
![655443316b55d8.88024023.jpg](https://cdni-hw.ch7.com/dm/sz-md/i/images/2023/11/15/655443316b55d8.88024023.jpg)
โรคไอกรน ป้องกันได้ โดยการรีบนำบุตรหลานมารับวัคซีนป้องกันโรคไอกรน หลีกเลี่ยงสถานที่ชุมชนหรือสถานที่แออัด หากจำเป็น ให้สวมหน้ากากอนามัยและเว้นระยะห่าง รักษาความสะอาด ล้างมือบ่อย ๆ
สำหรับการรับวัคซีนเพื่อป้องกันโรคไอกรนได้เด็ก อายุน้อยกว่า 6 ปี ควรรับวัคซัีน จำนวน 4-5 ครั้ง
ครั้งที่ 1 เริ่มเมื่ออายุ 2 เดือน
ครั้งที่ 2 เมื่ออายุ 4 เดือน
ครั้งที่ 3 เมื่ออายุ 6 เดือน
ครั้งที่ 4 เมื่ออายุ 18 เดือน
ครั้งที่ 5 ฉีดวัคซีนกระตุ้นเมื่ออายุ 4 ปี