วันที่ 4 มี.ค. 2567 ช่วงเวลา 16.00 น. จะมีพิธีเปิดงานเทศกาลชมพูพันธุ์ทิพย์บานสะพรั่งที่กำแพงแสน ประจำปี 2567 ณ ถนนสายวัฒนา เสถียรสวัสดิ์ (ถนนหน้าโรงเรียนสาธิตฯ) มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ วิทยาเขตกำแพงแสน จังหวัดนครปฐม
![ชมพูพันธุ์ทิพย์](https://cdni-hw.ch7.com/dm/sz-md/i/images/2024/03/03/65e45ad7f010c1.22312394.jpg)
คาดว่าจะมีนักท่องเที่ยวนักท่องเที่ยวเดินทางมาชมและถ่ายรูปกับดอกชมพูพันธุ์ทิพย์กันเป็นจำนวนมาก เพราะดอกชมพูพันธุ์ทิพย์จะออกดอกปีละครั้งในช่วงกลางถึงปลายเดือนกุมภาพันธ์ไปจนถึงเดือนมีนาคม (บางปีอาจมีหลงมาออกดอกในช่วงเดือนเมษายน ขึ้นอยู่กับสภาพอากาศในปีนั้นๆ) และจะมีช่วงเวลาออกดอกเพียง 2-3 สัปดาห์เท่านั้น
![ชมพูพันธุ์ทิพย์](https://cdni-hw.ch7.com/dm/sz-md/i/images/2024/03/03/65e45ad74ff5e5.93235669.jpg)
โดยคาดการณ์การบานของดอกชมพูพันธุ์ทิพย์ปี 2567 ชุดที่ 1 จะอยู่ช่วงวันที่ 24 - 29 กุมภาพันธุ์ 2567 จะบานประปราย ชุดที่ 2 วันที่ 3 - 9 มีนาคม 2567 ชุดที่ 3 วันที่ 10 - 16 มีนาคม 2567 จะบานสะพรั่ง ทั้งนี้ ช่วงเวลาที่แนะนำในการมาถ่ายรูปคือช่วงเช้า (ไม่เกิน 10.30 น.) และช่วงเย็น (ไม่เกิน 18.30 น.) แสงจะสวยและไม่ร้อนเกินไป
![ชมพูพันธุ์ทิพย์](https://cdni-hw.ch7.com/dm/sz-md/i/images/2024/03/03/65e45ad859ac81.28691838.jpg)
ปัจจุบันวิทยาเขตกำแพงแสนปลูกต้นชมพูพันธุ์ทิพย์ไว้ทั้งหมด 1,258 ต้น จุดที่สวยที่สุดคือ ตามแนวถนนสายวัฒนา เสถียรสวัสดิ์ (ถนนหน้าโรงเรียนสาธิตฯ) ซึ่งมีต้นชมพูพันธุ์ทิพย์หลายร้อยต้นปลูกอยู่สองข้างทาง ความยาว 3.5 กิโลเมตร เมื่อออกดอกบานเต็มที่จะมีสีชมพูสดใส แล้วยังเกิดเป็นลักษณะของอุโมงค์ชมพูพันธุ์ทิพย์ หรือถนนชมพูพันธุ์ทิพย์ ที่สวยงามน่าประทับใจอีกด้วย
![65e45ad8adb6c4.16861717.jpg](https://cdni-hw.ch7.com/dm/sz-md/i/images/2024/03/03/65e45ad8adb6c4.16861717.jpg)