“แสตมป์ แฟร์เท็กซ์” สาวมหัศจรรย์ วัย 26 ปี จากระยอง แชมป์โลก ONE MMA รุ่นอะตอมเวตหญิง (105-115 ป.) มอบของขวัญชิ้นโตให้ครอบครัวในช่วงเทศกาลสงกรานต์ที่ผ่านมา เป็นรถหรูป้ายแดงคันงาม
ดูคลิป ONE Fight Night 14 วันที่ 30 กันยายน 2566 คู่ แสตมป์ แฟร์เท็กซ์ vs ฮาม ซอ ฮี
![662209ddd3b3a0.10367185.jpg](https://cdni-hw.ch7.com/dm/sz-md/i/images/2024/04/19/662209ddd3b3a0.10367185.jpg)
“แสตมป์ แฟร์เท็กซ์” อดีตราชินี ONE มวยไทย และ คิกบ็อกซิ่ง ผู้สร้างประวัติศาสตร์เป็นแชมป์โลกได้ถึง 3 ชนิดกีฬาคนแรกของโลก เผยถึงการซื้อรถราคาเกือบ 2 ล้านบาทจากน้ำพักน้ำแรงของตนเองว่า
“หนูรู้สึกภูมิใจมากที่สามารถนำเงินจากการชกมวยมาใช้ซื้อของชิ้นใหญ่เข้าบ้านได้ ก่อนหน้านี้ที่บ้านมีรถเก๋งคันเล็กๆ และ รถกระบะไว้ใช้งานอยู่ก่อนแล้ว ตอนนี้เราออกรถคันใหญ่มาเพิ่มอีกคัน เผื่อไว้เวลาเดินทางไปเที่ยวพร้อมหน้าทั้งครอบครัว จะได้สะดวกสบายมากขึ้นค่ะ”
“พวกเราตกลงเรียกชื่อรถใหม่คันนี้ว่า ‘น้องรุ่งเรือง เจริญทรัพย์’ ซึ่งแม่ของหนูเป็นคนตั้งชื่อให้ เพื่อความเป็นศิริมงคล อยากให้เดินทางไปที่ไหน ก็ขอให้พบแต่ความเจริญมากยิ่งขึ้นค่ะ”
![662209dd0336e1.55740905.jpg](https://cdni-hw.ch7.com/dm/sz-md/i/images/2024/04/19/662209dd0336e1.55740905.jpg)
ส่วนหน้าที่บนสังเวียน “แสตมป์ แฟร์เท็กซ์” ยังทำเต็มที่อยู่เสมอ หลังไฟต์ล่าสุดเอาชนะทีเคโอ “ฮาม ซอ ฮี” คู่ปรับรุ่นใหญ่ วัย 36 ปี จากเกาหลีใต้ ครองบัลลังก์ MMA ได้สำเร็จในศึก ONE Fight Night เมื่อ 30 ก.ย.66 ตอนนี้เธอกำลังเตรียมตัวสำหรับการป้องกันแชมป์ครั้งแรกพบกับ “เดนิส แซมโบอันกา” ผู้ท้าชิงอันดับ 2 ของแรงกิง วัย 27 ปี จากฟิลิปปินส์ ในศึก ONE 167 เสาร์ที่ 8 มิ.ย.67
“ตอนนี้หนูเริ่มซ้อมเก็บตัวอย่างต่อเนื่อง ทำร่างกายให้เข้าที่เข้าทางดีขึ้นมากเรื่อย ๆ เหลือแค่เร่งช่วงสุดท้ายก่อนขึ้นชกทุกอย่างก็น่าจะลงตัวพอดี ไฟต์นี้เป็นการป้องกันแชมป์โลกครั้งแรกของตัวเองและต้องเจอกับ เดนิส ที่เป็นเพื่อนสนิทกันด้วย หนูพร้อมมุ่งมั่นสู้เต็มที่เหมือนเดิม เพราะไม่อยากปล่อยเข็มขัดหลุดมือค่ะ”
![662209dec95a98.47429189.jpg](https://cdni-hw.ch7.com/dm/sz-md/i/images/2024/04/19/662209dec95a98.47429189.jpg)
โดย “แสตมป์ แฟร์เท็กซ์” และ “เดนิส” จะลงศึก ONE 167 ร่วมรายการเดียวกับ “ตะวันฉาย พีเค.แสนชัย” ที่จะป้องกันตำแหน่งแชมป์โลก ONE มวยไทย รุ่นเฟเธอร์เวต (145 - 155 ป.) กับผู้ท้าชิงคู่ปรับเก่า “โจ ณัฐวุฒิ” ซึ่งพร้อมจัดแบบยิ่งใหญ่ฉลองกลับมาจัดแข่งขันที่ อิมแพ็ค อารีนา อีกครั้งในรอบกว่า 1 ปี โดยจะถ่ายทอดสดในช่วงเวลาไพรม์ไทม์อเมริกา ซึ่งตรงกับเวลา 07.00 น. ของวันเสาร์ที่ 8 มิ.ย. งานนี้แฟนกีฬาการต่อสู้ห้ามพลาดด้วยประการทั้งปวง
แฟนกีฬาชาวไทยสามารถจองบัตรเข้าชมในสนามผ่านทาง Thaiticketmajor.com คู่แรกเริ่มเวลา 07.00 น. รับชมการถ่ายทอดสดทาง ช่อง 7HD กด 35 (ภาษาไทย) เริ่ม 10.00 น. รวมทั้งติดตามข่าวสารและความคืบหน้าของศึกนี้ได้ที่เฟซบุ๊ก ONE Championship Thailand เว็บไซต์ ONEFC.com และอินสตาแกรม ONEChampTh
ติดตาม ONE Championship และ ONE ลุมพินี ได้ที่ : https://www.ch7.com/one-championship
ช่องทางถ่ายทอดสด ONE ลุมพินี
- FACEBOOK : https://www.facebook.com/Ch7HD [เริ่มเวลา 19.30 น.]
- YOUTUBE : https://www.youtube.com/ch7hd [เริ่มเวลา 19.30 น.]
- ช่อง 7HD กด 35 / เว็บไซต์และแอปพลิเคชัน BUGABOO.TV [เริ่มเวลา 20.30 น.]