ฮ่องกงจัดแข่งขันปีนหอคอย ซาลาเปา เพื่อเฉลิมฉลองในวันคล้ายวันประสูติของพระพุทธเจ้าตามความเชื่อของพุทธศาสนาแบบจีน
เมื่อช่วงเที่ยงคืนที่ผ่านมา ชาวฮ่องกงนับหมื่นคนรวมตัวที่จัตุรัสกลางเมืองบนเกาะเฉิ่งเจ้า ในเขตปกครองพิเศษฮ่องกง เพื่อรับชมการแข่งขันปีนหอคอย ซาลาเปา ที่ถูกนำมาจัดเรียงกว่า 9,000 ชิ้น เพื่อเฉลิมฉลองเทศกาลซาลาเปาประจำปี ในวันขึ้น 8 ค่ำเดือน 4 ตามปฏิทินจีน โดยเป็นความเชื่อแบบจีนว่า เป็นวันประสูติของพระพุทธเจ้า
โดยผู้เข้าแข่งขันในปีนี้มีทั้งหมด 12 คน จะต้องปีนขึ้นไปตามภูเขาซาลาเปา และเก็บซาลาเปามาให้ได้มากที่สุดภายในเวลา 3 นาที จึงจะเป็นผู้ชนะ และผู้ที่สามารถดึงถุงซาลาเปาจากยอดบนสุดของหอคอยได้สำเร็จเชื่อว่าจะนำโชคลาภมาสู่ครอบครัว
ซึ่งผู้ชนะฝ่ายหญิงของปีนี้ คือ นางจาเน็ต คุง (Janet Kung) เป็นนักกีฬาปีนภูเขาน้ำแข็งมืออาชีพ ส่วนผู้ชนะฝ่ายชายคือ นายยิป คิน มัน (Yip Kin-man) เป็นนักดับเพลิง โดยผู้ชนะทั้งสองจะได้รับถ้วยรางวัลเป็นที่ระลึกด้วย
ทั้งนี้ ภายในงานเทศกาล ยังมีร้านขายซาลาเปาท้องถิ่นนำซาลาเปาจำนวนมากที่นึ่งสดใหม่มาจำหน่ายให้กับผู้มาเข้าร่วมงาน นอกจากนี้ในงานยังมีการแสดงจากเด็ก ๆ ที่แต่งกายเป็นเทพเจ้าและเทพธิดาตัวน้อยออกมาเดินในขบวนพาเหรดด้วย