วันนี้ (14 พ.ค. 67) นายพิศิษฐ์ ฤทธิพิชัยสงคราม นายอำเภอท่าแซะ ได้มอบหมายให้นายอำนาจ เตชวรรณโต ปลัดอำเภอฝ่ายความมั่นคง พร้อมสมาชิก อส.อ.ท่าแซะที่ 3 บูรณาการร่วมกับกำนันตำบลทรัพย์อนันต์ เจ้าหน้าที่ตำรวจ สภ.ท่าแซะ กู้ชีพ / กู้ภัย ลงพื้นที่ตรวจสอบ หลังได้รับแจ้งจากประชาชน ว่ามีคนสติไม่ดีมีอาวุธมีด เดินอาละวาดอยู่ในตลาดอ่างทอง ม.5 ต.ทรัพย์อนันต์ อ.ท่าแซะ จ.ชุมพร
เมื่อเจ้าหน้าที่ไปถึงที่เกิดเหตุพบชายนั่งอยู่บนรถจักรยานยนต์ บนเกาะกลางถนนเพชรเกษมฝั่งขาลงใต้ ชายบุคคลดังกล่าวเห็นเจ้าหน้าที่จึงได้ชักมีดออกมาและวิ่งไปมาบนถนนเพชรเกษม จากนั้นเจ้าหน้าที่ช่วยกันไล่จับจนสามารถจับบุคคลดังกล่าวได้
ทราบชื่อภายหลัง ชื่อนายนิกร อายุ 55 ปี อยู่ ม.5 ต.ไชยราช อ.บางสะพานน้อย จ.ประจวบคีรีขันธ์ จากนั้นได้นำตัวนายนิกรไปบำบัดรักษาตัวที่ รพ.ท่าแซะ ส่วนสาเหตุได้สอบถามนายนิกร ให้การว่าก่อนเกิดเหตุ ตนได้เสพยาบ้ามา 5 เม็ด เนื่องจากทะเลาะกับภรรยา จนทำให้เกิดอาการหลอน และมาก่อเหตุดังกล่าว ทั้งนี้ เจ้าหน้าที่ได้แจ้งญาติของนายนิกร ได้รับทราบเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น